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Mhe. Mgeni Rasmi, Waziri wa Maji. 

Kwanza kabisa nachukukua nafasi hii kukushukuru sana kwa kukubali kwako kuja 

kutembelea na kuweka jiwe la msingi kwenye mradi huu wa maji katika Wilaya ya 

Kaliua. Sote tunafahamu jinsi ulivyo na majukumu mengi ya Wizara na ya jimbo lako la 

Pangani, lakini umetupa heshima ya pekee na sisi tunashukuru sana. 

Mhe. Mgeni Rasmi, Waziri wa Maji. 

Wilaya ya Kaliua ina jumla ya wakazi 678,447 (Sensa 2022) ambapo wakazi 61,406 

wanaishi mjini na wakazi 617,041 wanakaa Vijijini. Mahitaji ya maji kwa eneo la Mjini ni 

lita 1,535,150 kwa siku na Vijijini ni lita 15,426,025 kwa siku. Hali ya upatikanaji wa 

maji mjini ni 44% na Vijijini ni 49%. Kwa ujumla, hali ya upatikanaji wa maji katika 

Wilaya ya Kaliua ni 47%.  

Mhe. Mgeni Rasmi, Waziri wa Maji. 

Ujenzi wa mradi wa maji katika mji wa Kaliua ni sehemu ya mkakati wa Serikali kupitia 

Wizara ya Maji katika kuboresha upatikanaji wa huduma za Maji Safi na Salama kwa 

Wananchi waishio Mijini na Vijijini. 

Mkataba wa ujenzi wa mradi huu ulisainiwa tarehe 16 Mei, 2022 kati ya Mamlaka ya 

Maji Safi na Usafi wa Mazingira Tabora (TUWASA) na Mkandarasi KIMUA COMPANY 

LTD wa Dar es Salaam kwa gharama ya TSh. 503,112,445.22 na utakamilika mwezi 

Agosti, 2023.  

Mhe. Mgeni Rasmi, Waziri wa Maji. 

Utekelezaji wa Mradi huu unahusisha kazi zifuatazo; Ununuzi wa mabomba na Viungio 

vyake, ulazaji wa bomba wenye urefu wa km 13.5, Ujenzi wa tenki lenye ujazo wa lita 

50,000 na mhimili wake wa mita 12, Ujenzi wa chemba 8 na uunganishaji wa wateja 

wapya 110. Lengo ni kuhakikisha Wananchi wa Kaliua Mashariki, Kaliua Magharibi na 

Kawawa  wanapata huduma ya maji safi na salama katika umbali usiozidi mita mia nne 

(400m) kama inavyobainisha sera ya maji ya mwaka 2002.  

Aidha, mradi huu utapunguza muda wa kutafuta maji kwa wakazi wa mitaa ya Kaliua 

Mashariki, Kaliua magharibi na Kawawa vilivyopo kwenye Kata ya Kaliua na Ufukutwa. 

 



 

 

Mhe. Mgeni Rasmi, Waziri wa Maji. 

Kukamilika kwa Mradi huu kutaongeza Uzalishaji wa maji kutoka lita 516,000 hadi lita 

566,000 kwa siku ambayo inatoka asilimia 44% hadi kufikia 50% ya mahitaji ya Maji ya 

Mji wa Kaliua kwa sasa wenye jumla ya watu 61,406 (sensa ya watu na makazi ya 

mwaka 2022). Hadi sasa kiwango cha utekelezaji wa mradi umekamilika kwa asilimia 

93. 

Mhe. Mgeni Rasmi, Waziri wa Maji. 

Ili kuhakikisha Wilaya ya Kaliua inapata maji ya kutosheleza mahitaji ya sasa na yajayo 

hadi mwaka 2040, Wizara ya Maji imeanza utekelezaji wa mradi mkubwa wa maji ya 

ziwa Viktoria kutoka Tabora kupitia Urambo hadi Kaliua. Mradi huu utakamilika mapema 

mwezi Oktoba, 2025 na utahudumia maeneo ya Vijijini na Mjini. Mkandarasi Megha 

Infrastructure company limited kutoka India tayari yuko site anaendelea na kazi. 

Kukamilika kwa mradi huo kutaboresha upatikanaji wa maji kutoka 50% hadi zaidi ya 

95% kwa mji wa Kaliua. 

Mhe. Mgeni Rasmi, Waziri wa Maji. 

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Tabora (TUWASA), tunaishukuru sana 

Wizara ya Maji kwa kutuamini na kutupa kazi ya kusimamia mradi huu. Aidha, 

tunamshukuru sana Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dr. Samia Suluhu 

Hassan kwa  kutoa fedha za ujenzi wa mradi huu (shilingi 503mil) ili kuendelea kuwatua 

akina mama ndoo vichwani. 

Mhe. Mgeni Rasmi, Waziri wa Maji. 

Kwa heshima na taadhima, naomba nikukaribishe sasa ukague maendeleo ya ujenzi wa 

mradi huu, utoe maelekezo na ukiridhia uweke jiwe la msingi kwenye mradi huu. 

 

Karibu sana Mhe. Waziri 


